Bạn đang ở: Trang chủ > Tài liệu >
Gửi bình luận
Hàng hóa, dịch vụ mua vào không có hóa đơn phải xử lý như thế nào? Kế toán Hà Nội xin hướng dẫn cách hạch toán và xử lý chi phí mua hàng không có hóa đơn GTGT đầu vào như: Chi phí thuê nhà - văn phòng của cá nhân, chi phí thuê nhân công ngoài, chi phí thuế cá nhân gia công ... Cách xử lý khi mua hàng không có hóa đơn GTGT đầu vào I. Nếu mua hàng hoá, dịch vụ của cá nhân trự...
Đọc thêm
Gửi bình luận
Hướng dẫn cách xây dựng hệ thống thang bảng lương năm 2018, đầy đủ 1 bộ hồ sơ đăng ký thang bảng lương lần đầu cho DN theo đúng các nguyên tắc xây dựng thang lương lương, bảng lương quy định tại điều 7 Nghị định số 49/2013/NĐ-CP ngày 14/05/2013 của Chính phủ, cụ thể như sau: Cách xây dựng thang bảng lương năm 2018 Theo điều 7 Nghị định 49/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định: DN tự...
Đọc thêm
Gửi bình luận
Theo Quyết định 595/QĐ-BHXH Tỷ lệ trích các khoản bảo hiểm theo lương, mức tiền lương đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN,  KPCĐ, hình thức đóng cụ thể như sau: 1.Tỷ lệ các khoản trích Bảo hiểm cụ thể như sau: Theo Quyết định 595/QĐ-BHXH Và Công văn 2159/BHXH-BT của BHXH Việt Nam áp dụng từ ngày 1/6/2017: Các khoản trích theo lương Trích vào Chi phí của DN Trích vào lương của NLĐ Tổng Bả...
Đọc thêm
Gửi bình luận
Hướng dẫn cách chuyển số dư theo Thông tư 133. Cách chuyển số dư Đầu kỳ tài khoản bị xóa bỏ sang Tài khoản mới theo Thông tư 133. Từ ngày 1/1/2017 Hệ thống tài khoản kế toán theo QĐ 48 sẽ bị xóa bỏ, DN phải sử dụng hệ thống tài khoản kế toán theo Thông tư 133. Cách chuyển số dư đầu kỳ từ QĐ 48 sang TT 133 Theo điều 91 Thông tư 133/2016/TT-BTC ngày 26/8/2016 có hiệu lực từ ngày 1/1/2017 hướng d...
Đọc thêm
Gửi bình luận
 Doanh nghiệp trong kỳ có xuất hóa đơn thì phải lập báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn. Trong trường hợp doanh nghiệp không xuất hóa đơn thì có phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn không? Có phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn khi không xuất hóa đơn không?     Thông tư 39/2014/TT-BTC tại Điều 27 quy định về báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn như sau: “Hàng quý, tổ chức, hộ, cá nhân ...
Đọc thêm
Gửi bình luận
  Thông tư 92 bổ sung nhiều quy định về thu nhập chịu thuế, thu nhập miễn thuế, thuế suất thuế TNCN đối với chuyển nhượng chứng khoán và chuyển nhượng bất động sản…cụ thể: 1. Đối với thu nhập không tính vào thu nhập chịu thuế 1.1. Về khoản thu nhập từ trợ cấp Theo hướng dẫn tại khoản 1 Điều 11 Thông tư số 92/2015/TT-BTC thì: Không tính vào thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công khoản trợ c...
Đọc thêm
Gửi bình luận
MỘT SỐ NỘI DUNG SỬA ĐỔI, BỔ SUNG VỀ QUẢN LÝ THUẾ TNCN    Thông tư 92/2015/TT-BTC có sửa đổi, bổ sung một số nội dung về quản lý thuế TNCN như nghĩa vụ quyết toán thuế TNCN, ủy quyền quyết toán, các mẫu biểu, tờ khai thuế…. Một số nội dung sửa đổi, bổ sung về quản lý thuế TNCN theo thông tư 92 1. Về nghĩa vụ quyết toán thuế TNCN 1.1. Đối với tổ chức chuyển đổi loại hình doanh nghiệp     Theo hư...
Đọc thêm
Gửi bình luận
 Bước sang năm 2018, mức nộp lệ phí môn bài phải đóng có sự thay đổi đối với các doanh nghiệp có vốn điều lệ dưới 2 tỷ, cụ thể mức lệ phí môn bài tăng từ 1.000.000 VNĐ lên đến 2.000.000 VNĐ. Vậy câu hỏi đặt ra là các Doanh nghiệp này có phải nộp tờ khai lệ phí môn bài năm 2018 không ? Năm 2018 Doanh nghiệp có phải nộp tờ khai lệ phí môn bài?    Theo khoản 2 điều 17 thông tư 156/2013/TT-BTC thì...
Đọc thêm
Gửi bình luận
Tiền lương tháng 13 được coi là một khoản tiền thưởng của doanh nghiệp cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh hăng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động. Tiền thưởng, tiền lương tháng 13 về nguyên tắc là không mang tính bắt buộc. Bộ luật Lao động không sử dụng thuật ngữ “lương tháng 13”. Tuy nhiên, nếu trên hợp đồng lao động có ghi lương tháng 13, hoặc trong...
Đọc thêm
Gửi bình luận
Đã tới mùa quyết toán và nộp báo cáo năm. Các doanh nghiệp tạm dừng kinh doanh sẽ có những thắc mắc về việc doanh nghiệp mình thực hiện báo cáo và nghĩa vụ thuế như thế nào? Kế toán Hà Nội sẽ chia sẻ với các bạn qua bài viết Doanh nghiệp tạm ngừng kinh doanh có phải nộp thuế môn bài, BCTC, Quyết toán thuế không? Doanh nghiệp tạm ngừng kinh doanh có phải nộp thuế môn bài, BCTC, Quyết toán thuế k...
Đọc thêm

2017 © Bản quyền thuộc về hocketoanthuchanh.org
TRUNG TÂM ĐÀO TẠO KẾ TOÁN HÀ NỘI
Điện thoại: 0987 031 901
Địa chỉ:Lê Trọng Tấn, Thanh Xuân, Hà Nội
® Ghi rõ nguồn "hocketoanthuchanh.org" khi bạn phát hành lại thông tin từ website này

Liên hệ quảng cáo: 0987 031 901
Tel: 0947 596 883
Email: cuongvp92@gmail.com
Hotline: 0987 031 901
Hỗ trợ & CSKH: 0987 031 901 (Do Cuong)

dang ki truc tuyen