Trang chủ > Tài liệu > Hướng dẫn kê khai hóa đơn không chịu thuế GTGT, thuế suất 0%

Hướng dẫn kê khai hóa đơn không chịu thuế GTGT, thuế suất 0%

dang-ky-hoc-truc-tuyen

Hóa đơn GTGT không chịu thuế có phải kê khai không? Kê khai như thế nào? Bài viết này trung tâm đào tạo kế toán Học kế toán thực hành sẽ hướng dẫn các bạn cách kê khai hóa đơn không chịu thuế GTGT, thuế suất 0% cũng như cách phân biệt hóa đơn không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT, không chịu thuế GTGT, thuế suất 0%.

Hướng dẫn kê khai hóa đơn không chịu thuế GTGT, thuế suất 0%

hoa_Don

1. Trường hợp nào thì được khấu trừ thuế GTGT đầu vào

a. Hóa đơn chịu thuế suất 0%:

Được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. (Khoản 1 Điều 14 Thông tư 219/2013/TT- BTC ngày 31/12/2013)
b. Hóa đơn không chịu thuế GTGT:

Không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào (dựa theo khoản 7 Điều 14 Thông tư 219/2013/TT- BTC ngày 31/12/2013

c. Hóa đơn không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT
Được khấu trừ thuế GTGT đầu vào (căn cứ vào khoản 11 Điều 14 Thông tư 219/2013/TT- BTC ngày 31/12/2013)

2. Cách kê khai thuế GTGT trên phần mềm HTKK:

2.1. Khai GTGT thuế đầu vào: (Bên mua)

a. Hóa đơn không chịu thuế GTGT:

– Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế vì không được khấu trừ nên:

– Không phải kê khai trên bảng kê mua vào (Pl 01-2/GTGT) (Theo Thông tư 119)
– Các bạn chỉ cần nhập số tiền giá trị hàng hóa, dịch vụ vào chỉ tiêu 23 trên tờ khai là xong

b. Hóa đơn chịu thuế suất 0%:

– Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế suất 0% vì được khấu trừ nên;

– Kê khai vào DÒNG SỐ 1. “Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT và sử dụng cho các hoạt động cung cấp hàng hoá, dịch vụ không kê khai, nộp thuế GTGT đủ điều kiện khấu trừ thuế” trên bảng kê mua vào: PL 01-2/GTGT.

c. Hóa đơn không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT

– Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không tính thuế vì được khấu trừ nên:

– Kê khai vào DÒNG SỐ 1. “Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT và sử dụng cho các hoạt động cung cấp hàng hoá, dịch vụ không kê khai, nộp thuế GTGT đủ điều kiện khấu trừ thuế” trên bảng kê mua vào: PL 01-2/GTGT.

2.2. Khai thuế GTGT đầu ra: (Bên bán)

a. Hóa đơn không chịu thuế GTGT

– Kê khai vào DÒNG SỐ 1. “Hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế giá trị gia tăng (GTGT)” trên bảng kê bán ra: PL 01-1/GTGT.

b. Hóa đơn chịu thuế suất 0%

– Kê khai vào DÒNG SỐ 2. “Hàng hoá, dịch vụ chịu thuế suất thuế GTGT 0%” trên bảng kê bán ra: PL 01-1/GTGT.

c. Hóa đơn không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT

– Không phải kê khai trên bảng kê bán ra (Theo Thông tư 119)

Lưu ý: Theo TT 119: Bỏ quy định phải tổng hợp và khai các hóa đơn GTGT đầu vào không đủ điều kiện được khấu trừ và khai các hoá đơn hàng hóa, dịch không phải tổng hợp trên tờ khai thuế

3. Cách viết hóa đơn:

a.Hóa đơn không chịu thuế GTGT
– Trên hoá đơn GTGT chỉ ghi dòng giá bán là giá thanh toán, Dòng thuế suất, số thuế GTGT không ghi và gạch chéo

b. Hóa đơn chịu thuế suất 0%
– Trên hoá đơn GTGT chỉ ghi dòng giá bán là giá thanh toán, dòng thuế suất viết là 0%, số thuế GTGT là 0.

c. Hóa đơn không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT
– Trên hoá đơn GTGT, ghi dòng giá bán là giá không có thuế GTGT, dòng thuế suất và thuế GTGT không ghi, gạch bỏ.

Comments

comments

 
Từ khóa: , ,

2017 © Bản quyền thuộc về hocketoanthuchanh.org
TRUNG TÂM ĐÀO TẠO KẾ TOÁN HÀ NỘI
Điện thoại: 0987 031 901
Địa chỉ:Lê Trọng Tấn, Thanh Xuân, Hà Nội
® Ghi rõ nguồn "hocketoanthuchanh.org" khi bạn phát hành lại thông tin từ website này

Liên hệ quảng cáo: 0987 031 901
Tel: 0947 596 883
Email: cuongvp92@gmail.com
Hotline: 0987 031 901
Hỗ trợ & CSKH: 0987 031 901 (Do Cuong)