Bạn đang ở: Trang chủ > Tin tức mới >
Gửi bình luận
Thời điểm xác định thuế GTGT là thời điểm nào? Được quy định ở Thông tư nào? Bài viết sau đây, KẾ TOÁN HÀ NỘI sẽ hướng dẫn bạn đọc thời điểm xác định thuế GTGT một cách chính xác nhất nhé! 1. Căn cứ pháp lý:  Đối với các hoạt động cung cấp hàng hóa, dịch vụ, xây dựng … được hướng dẫn cụ thể tại Điều 8 Thông tư 219/2013/TT-BTC. 2. Thời điểm xác định thuế GTGT là thời điểm nào? Năm 2018 – Thời đ...
Đọc thêm
Gửi bình luận
Theo điều 3 Thông tư 39/2014/TT-BTC: Những DN kê khai thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp thì phải sử dụng hóa đơn bán hàng trực tiếp (không được sử dụng hóa đơn GTGT). Kế toán Hà Nội xin hướng dẫn các bạn làm thủ tục mua hóa đơn bán hàng trực tiếp tại cơ quan thuế.  Thủ tục mua hóa đơn bán hàng của cơ quan thuế mới nhất 1. Các đối tượng mua hóa đ...
Đọc thêm
Gửi bình luận
Hướng dẫn cách tính thuế đối với hộ kinh doanh cá thể,  hộ khoán, cửa hàng kinh doanh, cá nhân kinh doanh theo luật thuế mới nhất, gồm: Thuế môn bài, thuế GTGT, thuế TNCN. I. Cách tính thuế môn bài:Kể từ ngày 1/1/2017 theo Nghị định 139/2016/NĐ-CP quy định: Mức thuế môn bài đối với cá nhân, hộ gia đình: Doanh thu bình quân năm Mức thuế môn bài cả năm Doanh th...
Đọc thêm
Gửi bình luận
Những đối tượng không chịu thuế Giá trị gia tăng, các mặt hàng dịch vụ không chịu thuế GTGT mới nhất hiện hành như: Sản phẩm trồng trọt, thủy hải sản, chuyển quyền sử dụng đất, dịch vụ y tế - thú ý, dạy học - dạy nghề ... cụ thể như sau: Theo điều 4 Thông tư 219/2013/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung theo Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC, Điều 8 Thông tư 151/2014/TT-BTC, Điều 1 Thông tư 130/201...
Đọc thêm
Gửi bình luận
Những đối tượng mặt hàng chịu thuế GTGT 0%, những sản phẩm hàng hóa dịch vụ chịu thuế suất GTGT 0%, điều kiện áp dụng thuế suất 0%, Các trường hợp không áp dụng mức thuế suất 0% theo quy định tại Thông tư 219/2013/TT-BTC. Theo Điều 9 Thông tư 219/2013/TT-BTC (đã được cập nhật, sửa đổi, bổ sung theo Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC và Điều 1 Thông tư 130/2016/TT-BTC) quy định đối tượng áp dụng t...
Đọc thêm
Gửi bình luận
Điều chuyển TSCĐ cho chi nhánh có phải lập hóa đơn không? Kế toán Hà Nội xin chia sẻ các quy định về điều chuyển tài sản cố định cho chi nhánh độc lập và phụ thuộc, điều chuyển tài sản giữa công ty mẹ và công ty con. Quy định về điều chuyển TSCĐ cho chi nhánh 1. Điều chuyển tài sản cho chi nhánh có phải xuất hóa đơn? Theo tiết b.2 khoản 2.15 Phụ lục 4 Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định: "b.2....
Đọc thêm
Gửi bình luận
Các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT như: Khoản thu về bồi thường bằng tiền; Bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản, hải sản; Góp vốn bằng tài sản; Điều chuyển tài sản giữa các đơn vị hạch toán phụ thuộc; Các khoản thu hộ... Căn cứ theo Điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC (đã được bổ sung theo Điều 3 Thông tư 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư 193/2015/TT-BTC): Quy định...
Đọc thêm
Gửi bình luận
Hóa đơn không chịu thuế có phải kê khai trên phần mềm HTKK Hóa đơn không chịu thuế GTGT kê khai thế nào? Có phải kê khai khhông? Đó là câu hỏi của nhiều bạn kế toán. Bài viết này Kế toán Hà Nội xin hướng dẫn cách xử lý những hoá đơn đầu vào, đầu ra không chịu thuế GTGT. Bên mua kê khai: Để trả lời câu hỏi trên, ngày 10 tháng 11 năm 2014 Tổng cục thuế đã b...
Đọc thêm
Gửi bình luận
Hướng dẫn luật hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa như: Chính sách và chương trình hỗ trợ doanh nghiệp vừa và nhỏ,  hỗ trợ lệ phí môn bài, hỗ trợ tư vấn, hỗ trợ phát triển nhân lực, Trình tự, thủ tục, hồ sơ đăng ký ... theo Nghị định 39/2018/NĐ-CP của Chính phủ. Lưu ý: Những DN vừa và nhỏ để được hỗ trợ từ các cơ quan của Chính phủ -> Thì DN cần xác định là DN vừa và nhỏ, siêu nhỏ và phải đăng ...
Đọc thêm
Gửi bình luận
Cách viết hóa đơn, kê khai, hạch toán hàng cho biếu tặng Quy định hàng cho biếu tặng nhân viên và khách hàng dịp lễ tết (không thu tiền) Trong quá trình sản xuất kinh doanh, doanh nghiệp có thể phát sinh các khoản chi phí liên quan đến cho biếu tặng nhân viên (dịp lễ tết, trung thu, sinh nhật) hay khách hàng (dịp khai trương, lễ tết) Dưới đây, Kế Toán Hà Nội sẽ chia sẻ các thông tin liên quan ...
Đọc thêm

2016 © Bản quyền thuộc về hocketoanthuchanh.org
TRUNG TÂM ĐÀO TẠO KẾ TOÁN HÀ NỘI
Điện thoại: 0987 031 901
Địa chỉ:Lê Trọng Tấn, Thanh Xuân, Hà Nội
® Ghi rõ nguồn "hocketoanthuchanh.org" khi bạn phát hành lại thông tin từ website này

Liên hệ quảng cáo: 0987 031 901
Tel: 0947 596 883
Email: cuongvp92@gmail.com
Hotline: 0987 031 901
Hỗ trợ & CSKH: 0987 031 901 (Do Cuong)